MỤC LỤC
Khi cho 121,26 gam hợp kim gồm có $\Large Fe, Al$ và $\Large Cr$ tác dụng với một lượng dư dung dịch kiềm, thu được 6,048 lit khí (đktc). Lấy bã rắn không tan cho tác dụng với một lượng dư axit clohiđric (khi không có không khí) thu được 47,04 lit (đktc) khí. Thành phần phần trăm theo khối lượng $\Large Cr$ trong hợp kim bằng
Lời giải chi tiết:
Đặt số mol $\Large Fe, Al, Cr$ lần lượt là x, y, z
(1) $\Large Al+OH^{-}+H_{2}O\rightarrow AlO_{2}^{-}+1,5H_{2}$
(2) $\Large Fe+2HCl\rightarrow FeCl_{2}+H_{2}$
$\Large Cr+2HCl\rightarrow CrCl_{2}+H_{2}$
$\Large \left\{\begin{matrix} 56x+27y+52z=121,26\\ 1,5y=0,27=n_{H_{2}(1)} \\ x+z=n_{H_{2}(2)}=2,1 \end{matrix}\right.$
Giải hệ ta được: $\Large x=1,8; y=0,18; z=0,3$
$\Large \%m_{Cr}= \dfrac{0,3.52}{121,26}=12,86\%$
Chú ý: Tính chất của Cr tương tự với Fe.
Xem thêm các bài tiếp theo bên dưới