MỤC LỤC
Hòa tan 14,5 gam hỗn hợp ba kim loại $\Large Mg, Fe$ và $\Large Zn$ vừa đủ trong dung dịch $\Large HCl$, kết thúc phản ứng thu được 6,72 lit khí (đktc) và dung dịch X. Cô cạn dung dịch X thu được bao nhiêu gam muối clorua khan?
Lời giải chi tiết:
$\Large \left\{\begin{matrix} Fe\\ Mg\\ Zn \end{matrix}\right. +2HCl\rightarrow \left\{\begin{matrix} FeCl_{2}\\ MgCl_{2}\\ ZnCl_{2} \end{matrix}\right.+\underbrace{H_{2}}_{0,3 }$
Có: $\Large n_{Cl^-}=n_{HCl}=2n_{H_2}=0,6$
Khối lượng muối thu được
$\Large m=m_{KL}+m_{Cl^-}$
$\Large =14,5+0,6.35,5=35,8$ gam
Xem thêm các bài tiếp theo bên dưới