MỤC LỤC
Hòa tan hoàn toàn 13,92 gam hỗn hợp X gồm $\large MgO$, $\large FeO$, $\large Fe_{2}O_{3}$ phải dùng vừa hết 520 ml dung dịch $\large HCl$ 1M. Mặt khác, khi lấy 0,27 mol hỗn hợp X đốt nóng trong ống sứ không có không khí rồi thổi một luồng $\large H_{2}$ dư đi qua để phản ứng xảy ra hoàn toàn thì thu được m gam chất rắn và 4,86 gam nước. Xác định m?
Lời giải chi tiết:
13,92 gam X ($\large MgO$: x mol; $\large FeO$: y mol và $\large Fe_{2}O_{3}$: z mol)
$\large n_{O\ (X)}=n_{H_2O}=\dfrac{1}{2}n_{HCl}=\dfrac{0,52}{2}=0,26$
$\large \Rightarrow \left\{\begin{matrix} x+y+3z=0,26\\ 40x+72y+160z=13,92 \end{matrix}\right. (1)$
$\large \Rightarrow m_{KL(\text{oxit})}=13,92-16.0,26=9,76$ gam
Trong 0,27 mol X số mol $\large MgO, FeO, Fe_{2}O_{3}$ lần lượt là kx, ky và kz mol
$\large \left\{\begin{matrix} kx+ky+kz=0,27\\ n_{H_{2}O}=n_{H_{2}}=n_{O(FeO)}+n_{O(Fe_{2}O_{3})}=ky+3kz=0,27 \end{matrix}\right.$
$\large \Rightarrow \dfrac{x+y+z}{y+3z}=1(2)$
Từ (1) và (2) suy ra: $\large \left\{\begin{matrix} x=0,08\\ y=0,06\\ z=0,04 \end{matrix}\right.$
$\large \Rightarrow k=\dfrac{0,27}{0,08+0,06+0,04}=1,5\xrightarrow {BTKL}m=1,5.13,92-0,27.16=16,56$
Chú ý: Các chất khử trung bình $\large (C$, $\large CO$, $\large H_2)$ chỉ khử được những oxit của những kim loại đứng sau $\large Al$ trong dãy điện hóa $\large \Rightarrow$ $\large H_2$ không khử được $\large MgO$
Xem thêm các bài tiếp theo bên dưới