MỤC LỤC
Khử hoàn toàn một oxit sắt X ở nhiệt độ cao cần vừa đủ V lit khí $\Large CO$ (ở đktc), sau phản ứng thu được 0,84 gam $\Large Fe$ và 0,02 mol khí $\Large CO_{2}$. Công thức của X và giá trị V lần lượt là
Lời giải chi tiết:
$\Large n_{CO}=n_{CO_{2}}=0,02$ mol
$\Large \Rightarrow V_{CO}=0,02. 22,4=0,448$ lit
$\Large n_{Fe}=0,015$ mol
Tỉ lệ: $\Large \dfrac{n_{Fe}}{n_{O}}=\dfrac{0,015}{0,02}=\dfrac{3}{4}\Rightarrow Fe_{3}O_{4}$
Xem thêm các bài tiếp theo bên dưới