MỤC LỤC
Cho V lit hỗn hợp khí (đktc) gồm $\Large\ CO$ và $\Large\ H_{2}$ phản ứng với một lượng dư hỗn hợp rắn gồm $\Large\ CuO$ và $\Large\ Fe_{3}O_{4}$ nung nóng. Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn, khối lượng chất rắn giảm 0,32 gam. Giá trị của V là:
Lời giải chi tiết:
$\Large CO+O\rightarrow CO_{2}$
$\Large H_{2}+O\rightarrow H_{2}O$
Khối lượng chất rắn giảm là khối lượng
$\Large O \Rightarrow n_{O}=0,02$ mol
Ta có: $\Large n_{CO+H_2}=n_O=0,02$
$\Large\Rightarrow V_{CO+H_2}=0,02.22,4=0,448$ lit
Xem thêm các bài tiếp theo bên dưới