MỤC LỤC
Lượng kết tủa S hình thành khi dùng $\Large H_{2}S$ khử dung dịch chứa 0,04 mol $\Large K_{2}Cr_{2}O_{7}$ trong $\Large H_{2}SO_{4}$ dư là:
Lời giải chi tiết:
Phương trình phản ứng:
$\Large 3H_{2}S +K_{2}Cr_{2}O_{7} +4H_{2}SO_{4} \rightarrow K_{2}SO_{4} +Cr_{2}(SO_{4})_{3} +3S +7H_{2}O $
$\Large n_S=3n_{K_{2}Cr_{2}O_{7}}=0,12$
$\Large m_S=0,12.32=3,84$ gam
Xem thêm các bài tiếp theo bên dưới