MỤC LỤC
Điện phân đến hết 0,1 mol $\Large Cu(NO_{3})_{2}$ trong dung dịch với điện cực trơ, thì sau điện phân khối lượng dung dịch đã giảm bao nhiêu gam?
Lời giải chi tiết:
Ta có:
$\Large 2Cu(NO_{3})_{2} + 2H_{2}O \xrightarrow {\text{đpdd}} 2Cu + O_{2} + 4HNO_{3}$
$\Large m_{Cu}=0,1.64=6,4 $ (gam)
$\Large m_{O_{2}}=0,05.32=1,6 $ (gam)
$\Large m_{\text{dd giảm}}=m_{Cu}+m_{O_{2}}=8$ (gam)
Xem thêm các bài tiếp theo bên dưới