MỤC LỤC
Cho 10,84 gam hỗn hợp X $\Large (Fe, Cu, Ag)$ hòa tan hoàn toàn bằng dung dịch $\Large HNO_{3}$ thấy giải phóng 1,344 lit khí $\Large NO$ (đktc), (sản phẩm khử duy nhất) thu được m gam hỗn hợp muối. Giá trị của m là bao nhiêu?
Lời giải chi tiết:
$\Large n_{NO}=1,344:22,4=0,06$ (mol)
BTe: $\Large n_{NO_{3}^{-}(\text{trong muối})}=n_{e(N^{+5} \text{nhận})}=3n_{NO}$
$\Large =3.0,06=0,18 $ (mol)
$\Large \Rightarrow m_{\text{muối}}=m_{KL}+m_{NO_{3}^{-}(\text{trong muối})}$
$\Large =10,84+0,18.62=22$ (g)
Xem thêm các bài tiếp theo bên dưới