Hòa tan 1,12 gam $\large Fe$ bằng 300 ml dung dịch $\large HCl$ 0,2M t

Hòa tan 1,12 gam $\large Fe$ bằng 300 ml dung dịch $\large HCl$ 0,2M t

4.1/5

Tác giả: Thầy Tùng

Đăng ngày: 18 Aug 2022

Lưu về Facebook:

Câu hỏi:

Hòa tan 1,12 gam $\large Fe$ bằng 300 ml dung dịch $\large HCl$ 0,2M thu được dung dịch X và khí $\large H_{2}$. Cho dung dịch $\large AgNO_{3}$ dư vào X thu được khí $\large NO$ (sản phẩm khử duy nhất của $\large N^{+5}$) và m gam kết tủa. Biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn. Giá trị của m là

Đáp án án đúng là: A

Lời giải chi tiết:

$\large n_{Fe}=1,12 : 56=0,02$ (mol); 

$\large n_{HCl}=0,3.0,2=0,06$ (mol)

$\large \underbrace{Fe}_{0,02 }+\underbrace{HCl}_{0,06 } \left\langle \begin{align}  & \rightarrow H_{2}:0,02 \\  & \left\{\begin{matrix} FeCl_{2}:0,02 \\ HCl \text{ dư}:0,02 mol \end{matrix}\right.\xrightarrow {+AgNO_{3} \text{ dư}}\end{align} \right.$

$\large \begin{matrix} Ag^{+} &+Cl^{-} &\rightarrow AgCl \downarrow \\ & 0,06 & 0,06 \end{matrix}$

$\large \begin{matrix} 3Fe^{2+} &+4H^{+}&+NO_{3}^{-} &\rightarrow 3Fe^{3+} & +NO &+2H_{2}O \\ 0,015& \leftarrow 0,02 &  &  &  & \end{matrix}$

$\large \begin{matrix} Fe^{2+} & +Ag^{+} &\rightarrow Fe^{3+} &+Ag \downarrow\\ (0,02-0,015) &  &\rightarrow& 0,005 \end{matrix}$

$\large m_{\downarrow}=m_{Ag}+m_{AgCl}=0,005.108+0,06.143,5=9,15(g)$

Chú ý:

Có phản ứng $\large Ag^{+}+Fe^{2+}\rightarrow Fe^{3+}+Ag \downarrow$. Nếu các em không chú ý phản ứng này, mà chỉ tính mỗi kết tủa $\large AgCl=8,61(g) \Rightarrow$ chọn ngay đáp án D sẽ dẫn tới sai lầm