MỤC LỤC
Khuấy kĩ dung dịch chứa 13,60g $\Large AgNO_{3}$ với m gam $\Large Cu$ rồi thêm tiếp 100 ml dung dịch $\Large H_{2}SO_{4}$ loãng dư. Đun nóng tới khi phản ứng hoàn toàn thu được 9,28g kim loại và V lit khí $\Large NO$. Giá trị của m và V là:
Lời giải chi tiết:
$\Large n_{AgNO_{3}}=0,08$ mol
$\Large \begin{matrix}
Cu&+ &2Ag^{+}&\rightarrow &Cu^{2+}&+ &2Ag \\
0,04 & & 0,08& & & & 0,08
\end{matrix}$
$\Large m_{KL}=9,28g=m_{Ag}+m_{Cu\ dư}$
$\Large \Rightarrow n_{Cu\ dư}=0,01$ mol
Sau phản ứng với axit có $\Large Cu$ dư $\Large \Rightarrow NO_{3}^{-}$ hết
$\Large \begin{matrix}
3Cu&+ &8H^{+}_{\text{dư}}&+ &2NO_{3}^{-}&\rightarrow &2NO&+ &3Cu^{2+} +4H_{2}O\\
0,12& & & & 0,08 & & 0,08
\end{matrix}$
$\Large \Rightarrow V_{NO}=1,792$ 1
$\Large \sum n_{Cu}=0,04+0,12+0,01=0,17$
$\Large \Rightarrow m_{Cu}=10,88$ g
Xem thêm các bài tiếp theo bên dưới