MỤC LỤC
Hòa tan hoàn toàn 7,52g hỗn hợp X gồm $\Large S, FeS, FeS_{2}$ trong $\Large HNO_{3}$ dư được 21,504 lít $\Large NO_{2}$ (đktc) và dung dịch Y. Cho dung dịch $\Large Ba(OH)_{2}$ dư vào Y, lọc kết tủa nung đến khối lượng không đổi thu được khối lượng chất rắn là
Lời giải chi tiết:
Quy hỗn hợp X về: x mol $\Large Fe$ và y mol $\Large S$
Bảo toàn e: $\Large 3n_{Fe}+6n_{S}=n_{NO_{2}}$
$\Large \Leftrightarrow 3x+6y=0,96$ mol
Và: $\Large 56x+32y=7,52g=m_{X}$
$\Large \Rightarrow x=0,06;y=0,13$ (mol)
Chất rắn cuối cùng là $\Large Fe_{2}O_{3}$: 0,03 mol và $\Large BaSO_{4}$: 0,13 mol (Bảo toàn nguyên tố)
$\Large \Rightarrow m=35,09$ (g)
Xem thêm các bài tiếp theo bên dưới