MỤC LỤC
Học sinh lần đầu thử nghiệm "tên lửa tự chế" phóng từ mặt đất theo phương thẳng đứng với vận tốc $\Large 15 m/s.$ Hỏi sau $\Large 2,5s$ tên lửa lên đến độ cao bao nhiêu? ( giả sử bỏ qua sức cản gió, tên lửa chỉ chịu tác động của trọng lực và gia tốc trọng trường là $\Large g=9,8(m/{{s}^{2}})$)
Lời giải chi tiết:
Hướng dẫn:
Phương trình vận tốc: $\Large v={{v}_{0}}+gt=15-9,8t.$
Sau $\Large 2,5s$ tên lửa ở độ cao là: $\Large S=\int\limits_{0}^{2,5}{(15-9,8t)dt=6,875(m)}.$
Chọn B.
Xem thêm các bài tiếp theo bên dưới