MỤC LỤC
Đốt cháy hoàn toàn 0,1 mol một axit cacboxylic đơn chức, cần vừa đủ V lít $\Large O_{2}$ (ở đktc), thu được 0,3 mol $\Large CO_{2}$ và 0,2 mol $\Large H_{2}O$. Giá trị của V là:
Lời giải chi tiết:
Axit cacboxylic đơn chức nên có 1 nhóm -COOH.
Số mol $\Large O_{2}$ càn dùng là:
$\Large \xrightarrow {BTNT.O}n_{O_{2}}=\dfrac{2n_{CO_{2}}+n_{H_{2}O}-n_{O}}{2}=\dfrac{0,3\times 2+0,2-0,2}{2}=0,3$(mol)
$\Large V_{O_{2}}=0,3 \times 22,4 = 6,72$ (lít)
Xem thêm các bài tiếp theo bên dưới