MỤC LỤC
Một hợp chất hữu cơ X chứa C, H, O. Khi đốt cháy hoàn toàn 0,03 mol X cho 2,016 lít $\Large CO_{2}$ (đktc). Mặt khác để hiđro hóa hoàn toàn 0,15 mol X cần 3,36 lít $\Large H_{2}$ ($\Large 0^{o}C$, 2atm) và được rượu no Y. Biết X tác dụng được với $\Large AgNO_{3}/NH_{3}$ cho kết tủa Ag. CTCT của X là :
Lời giải chi tiết:
Theo giả thiết ta có:
$\Large n_{CO_{2}}=\dfrac{2,016}{22,4}=0,09$mol
$\Large n_{X}=0,03$mol
Suy ra số nguyên tử C trong X là: $\Large \dfrac{0,09}{0,03}=3$ (1)
Số mol $\Large H_{2}$ phản ứng với 0,15 mol X là:
$\Large n_{H_{2}}=\dfrac{3,36.2}{0,082.273}=0,3$mol
Suy ra số liên kết $\Large \pi$ trong X là: $\Large \dfrac{0,3}{0,15}=2$ (2)
Vậy từ (1) và (2) suy ra X là $\Large CH_{2}=CHCHO$ (X có 1 liên kết $\Large \pi$ ở gốc hiđrocacbon và 1 liên kết $\Large \pi$ ở nhóm chức $\Large CHO$).
$\Large CH_{2}=CHCHO+2H_{2}\xrightarrow {t^{o},Ni}CH_{3}CH_{2}CH_{2}OH$
mol: 0,15 $\Large \rightarrow$ 0,3
Đáp án B.
Xem thêm các bài tiếp theo bên dưới