MỤC LỤC
Hỗn hợp X gồm một axit no, đơn chức và một axit không no, đơn chức, có một liên kết đôi ở gốc hiđrocacbon. Cho a gam X tác dụng hết với $\Large CaCO_{3}$, thoát ra 1,12 lít $\Large CO_{2}$ (đktc). Hỗn hợp Y gồm $\Large CH_{3}OH$ và $\Large C_{2}H_{5}OH$ khi cho 7,8 gam Y tác dụng hết với Na, thoát ra 2,24 lít $\Large H_{2}$ (đktc). Nếu trộn a gam X với 3,9 gam Y rồi đun nóng (có $\Large H_{2}SO_{4}$ đặc làm xúc tác) thì thu được m gam este (hiệu suất h%). Giá trị m theo a, h là:
Lời giải chi tiết:
$\Large n_{H_{2}}=0,1\rightarrow n_{B}=0,2\rightarrow M_{B}=39$
Trong phản ứng este hóa $\Large n_{R'OH}=0,1$
A với $\Large CaCO_{3}$ $\Large \rightarrow n_{CO_{2}}=0,05\rightarrow n_{RCOOH}=0,1$
Bảo toàn khối lượng
$\Large m_{RCOOR'}=a+3,9-0,1.18=a+2,1$
$\Large \rightarrow m=(a+2,1)h$%
Xem thêm các bài tiếp theo bên dưới