MỤC LỤC
Hỗn hợp M gồm xeton no, đơn chức, mạch hở X vầ anđehit no, đa chức Y (có mạch cacbon hở, không phân nhánh). CHo m gam M tác dụng với lượng dư dung dịch $\Large AgNO_{3}$ trong $\Large NH_{3}$ đun nóng, kết thúc phản ứng thu được 0,8 mol Ag. Đốt cháy hoàn toàn m gam M rồi hấp thụ toàn bộ sản phẩm cháy vào bình đựng dung dịch NaOH thấy khối lượng của bình tăng 30,5 gam. Khối lượng của Y có trong m gam hỗn hợp M là:
Lời giải chi tiết:
Vì Y không phân nhánh nên Y là anđehit no 2 chức.
Vì $\Large n_{Ag}=0,8(mol)\rightarrow n_{anđehit}=0,2(mol)$.
$\Large \rightarrow M\left\{\begin{matrix} C_{n}H_{2n-2}O_{2}:0,2\\ C_{m}H_{2m}O: a\end{matrix}\right.$
$\Large \xrightarrow {BTNT}\left\{\begin{matrix} CO_{2}:0,2n+am\\ H_{2}O: 0,2(n-1)+ma\end{matrix}\right.$
$\Large 30,5=m_{CO_{2}}+m_{H_{2}O}=44(0,2n+am)+18(0,2n+am-0,2)$
$\Large \rightarrow 0,2n+am=0,55\rightarrow n<3\rightarrow n=2$
Vậy anđehit là $\Large HOC-CHO$: $\Large \rightarrow m_{anđehit}=0,2.58=11,6(gam)$.
Xem thêm các bài tiếp theo bên dưới