1. Tổng ba góc của một tam giác Định lí: Tổng ba góc của

1. Tổng ba góc của một tam giác Định lí: Tổng ba góc của

4.5/5

Tác giả: Thầy Tùng

Đăng ngày: 11 Aug 2022

Lưu về Facebook:
Hình minh họa 1. Tổng ba góc của một tam giác    Định lí: Tổng ba góc của

Lý thuyết về 1. Tổng ba góc của một tam giác Định lí: Tổng ba góc của

1. Tổng ba góc của một tam giác

Định lí: Tổng ba góc của một tam giác bằng 18001800

2. Áp dụng vào tam giác vuông

Trong tam giác vuông có hai góc nhọn phụ nhau.

Cho tam giác ABCABC vuông tại AA, khi đó ˆB+ˆC=900ˆB+ˆC=900

3. Góc ngoài của tam giác

a) Định nghĩa: Góc ngoài của tam giác là góc kề bù với một góc của tam giác.
b) Định lí: Mỗi góc ngoài của một tam giác bằng tổng hai góc tổng của hai góc không kề với nó.
c) Nhận xét: Góc ngoài của tam giác lớn hơn mỗi góc trong không kề với nó.

Bài tập tự luyện có đáp án

Câu 1: Cho ΔABCΔABCˆB=ˆCˆB=ˆC . Gọi AxAx là tia phân giác của góc ngoài tại đỉnh AA .

Trong các khẳng định sau, khẳng định nào đúng.

  • A
  • B
  • C
  • D
Bấm vào đây để xem đáp án chi tiết

Xét ΔABCΔABC

Ta có góc ^BAyˆBAy là góc ngoài của đỉnh A nên

^BAy=^BCA+^ABC=2.ˆBˆBAy=ˆBCA+ˆABC=2.ˆB ( vì góc ˆB=ˆCˆB=ˆC )

Lại có AxAx là phân giác góc ngoài của đỉnh A nên

^BAx=^BAy2=ˆBˆBAx=ˆBAy2=ˆB .

Ta thấy ^BAx=^ABCˆBAx=ˆABC mà hai góc ở vị trí so le trong nên AxAx // BC.

Câu 2: Cho tam giác ABC vuông ở A, ˆC=400ˆC=400 . Vẽ đường phân giác AD. Số đo góc ^ADBˆADB

  • A
  • B
  • C
  • D
Bấm vào đây để xem đáp án chi tiết

Ta có: ^BAD=^CAD=450ˆBAD=ˆCAD=450 (vì AD là phân giác của BAC).

Xét tam giác DAC có ^ADBˆADB là góc ngoài tại đỉnh D

^ADB=ˆC+^CAD=400+450=850.ˆADB=ˆC+ˆCAD=400+450=850.

Câu 3: Cho hình vẽ bên dưới. Giá trị của x+yx+y bằng

  • A
  • B
  • C
  • D
Bấm vào đây để xem đáp án chi tiết

Xét tam giác DEFDEF có x là góc ngoài đỉnh D

Ta có x=^DEF+^DFE=330+540=870^EDF=1800x=930x=ˆDEF+ˆDFE=330+540=870ˆEDF=1800x=930

Lại có y là góc ngoài đỉnh E của tam giác DEFDEF

Ta có y=^EDF+^DFE=540+930=1470y=ˆEDF+ˆDFE=540+930=1470

Vậy x+y=870+1470=2340x+y=870+1470=2340 .

Câu 4: Cho hình vẽ sau, trong đó AB//DE.AB//DE.

Số đo ^BCEˆBCE là:

  • A
  • B
  • C
  • D
Bấm vào đây để xem đáp án chi tiết

AB//DE^CKE=ˆB=400AB//DEˆCKE=ˆB=400 (so le trong).

^BCEˆBCE là góc ngoài của ΔCKEΔCKE nên: ^BCE=^CKE+ˆE=400+300=700.ˆBCE=ˆCKE+ˆE=400+300=700.

Câu 5: Tam giác ABC có ^ABC>^ACBˆABC>ˆACB . Hai đường phân giác BD và CE cắt nhau tại O. Hãy so sánh ba góc của tam giác BOC.

  • A
  • B
  • C
  • D
Bấm vào đây để xem đáp án chi tiết

^ABC>^ACBˆABC>ˆACB nên 12^ABC>12^ACB12ˆABC>12ˆACB hay ˆB1>ˆC1ˆB1>ˆC1 .

^BOC>ˆB2ˆBOC>ˆB2 (Vì góc ngoài của tam giác BOE) và ˆB1=ˆB2ˆB1=ˆB2

Do đó: ^BOC>ˆB1.ˆBOC>ˆB1.

Vậy ^BOC>^OBC>^OCB.ˆBOC>ˆOBC>ˆOCB.

Câu 6: Cho hình vẽ. Giá trị của x là

  • A
  • B
  • C
  • D
Bấm vào đây để xem đáp án chi tiết

Ta có ˆA+ˆB+ˆC=1800ˆB+2x=1800x=1800ˆB2=300ˆA+ˆB+ˆC=1800ˆB+2x=1800x=1800ˆB2=300 .

Câu 7: Cho tam giác ABCABCˆA=500;ˆB=600ˆA=500;ˆB=600 thì ˆC=?ˆC=?

  • A
  • B
  • C
  • D
Bấm vào đây để xem đáp án chi tiết

Xét tam giác ABCABC

Ta có ˆA+ˆB+ˆC=1800ˆC=1800ˆAˆB=1800500600=700ˆA+ˆB+ˆC=1800ˆC=1800ˆAˆB=1800500600=700 .

Câu 8: Cho ^xOy=40oˆxOy=40o , điểm A thuộc tia Ox. Kẻ AB vuông góc với Oy (BOy),(BOy), số đo ^BAxˆBAx là:

  • A
  • B
  • C
  • D
Bấm vào đây để xem đáp án chi tiết

Ta có: ^BAxˆBAx là góc ngoài tại đỉnh A của tam giác OAB

^BAx=^AOB+^OBA=40o+90o=130oˆBAx=ˆAOB+ˆOBA=40o+90o=130o .

Câu 9: Cho tam giác ABCABC vuông tại AAˆB=500ˆB=500 , hạ AHBCAHBC tại HH . Số đo của góc ^HACˆHAC bằng

  • A
  • B
  • C
  • D
Bấm vào đây để xem đáp án chi tiết

Xét tam giác ABC vuông tại A nên

Ta có ˆB+ˆC=900ˆC=40oˆB+ˆC=900ˆC=40o

AHBCAHBC nên ^AHC=90oˆAHC=90o

Xét tam giác AHC vuông tại H nên

^HAC+ˆC=900^HAC=900400=500ˆHAC+ˆC=900ˆHAC=900400=500 .

Câu 10: Cho tam giác ABCABC , biết: ˆA=700;ˆBˆC=100.ˆA=700;ˆBˆC=100. Khi đó:

  • A
  • B
  • C
  • D
Bấm vào đây để xem đáp án chi tiết

Ta có: ˆA+ˆB+ˆC=1800;ˆA=700ˆB+ˆC=1100ˆA+ˆB+ˆC=1800;ˆA=700ˆB+ˆC=1100 .

ˆBˆC=100ˆB=600;ˆC=500.ˆBˆC=100ˆB=600;ˆC=500.

Câu 11: Cho tam giác ABC có ˆAˆBˆC.ˆAˆBˆC. Giá trị lớn nhất của góc C là:

  • A
  • B
  • C
  • D
Bấm vào đây để xem đáp án chi tiết

Theo bài ra ta có: ˆCˆA;ˆCˆBˆCˆA;ˆCˆB nên 3ˆCˆA+ˆB+ˆC=1800ˆC1800:3=600.3ˆCˆA+ˆB+ˆC=1800ˆC1800:3=600.

Vạy góc C lớn nhất bằng 600600 (khi đó ˆA=ˆB=ˆCˆA=ˆB=ˆC )

Câu 12: Cho hình vẽ bên. Giá trị yxyx bằng

  • A
  • B
  • C
  • D
Bấm vào đây để xem đáp án chi tiết

Xét tam giác ABCABC

Ta có ˆA+ˆB+ˆC=180oˆA+ˆB+ˆC=180o

x=ˆC=180070o40o40o=30ox=ˆC=180070o40o40o=30o

Xét tam giác ABDABD có y là góc ngoài đỉnh D

Ta có y=700+400=1100y=700+400=1100 .

Vậy yx=1100300=800yx=1100300=800 .