MỤC LỤC
Hỗn hợp khí X gồm etilen và propin. Cho a mol X tác dụng với lượng dư dung dịch $\large AgN{{O}_{3}}$ trong $\large N{{H}_{3}}$, thu được 13,23 gam kết tủa. Mặt khác, a mol X phản ứng tối đa với 0,24 mol $\large{{H}_{2}}$. Giá trị của a là
Lời giải chi tiết:
$\large{{n}_{{{C}_{3}}{{H}_{4}}}}={{n}_{{{C}_{3}}{{H}_{3}}Ag}}=0,09\,(mol)$
$\large{{n}_{{{H}_{2}}}}=2{{n}_{{{C}_{3}}{{H}_{4}}}}+{{n}_{{{C}_{2}}{{H}_{4}}}}=0,24\,$
$\large \to {{n}_{{{C}_{2}}{{H}_{4}}}}=0,06\,(mol)$
$\large\Rightarrow a=0,09+0,06=0,15$
Xem thêm các bài tiếp theo bên dưới