MỤC LỤC
Đốt cháy hoàn toàn 2,8 gam PE (polietilen) sau đó cho toàn bộ sản phẩm cháy vào 2 lít dung dịch Ca(OH)2 thấy khối lượng dung dịch tăng 2,4 gam. Nồng độ mol/l của dung dịch Ca(OH)2 là:
Lời giải chi tiết:
(C2H4)n+3nO2→2nCO2+2nH2O
Ta có: nPE=0.1/n
⇒nCO2=nH2O=0,2 (mol)
mdd tăng=mCO2+mH2O−mCaCO3
$ \large \Rightarrow n_{CaCO_3}=0,1 \text{mol}
⇒ có hiện tượng tạo HCO−3,nCa(HCO3)2=0,05 mol
⇒nCa(OH)2=0,15 mol
⇒CMCa(OH)2=0,075M
Xem thêm các bài tiếp theo bên dưới