MỤC LỤC
Đem trùng ngưng x kg axit ε-aminocaproic thu được y kg polime và 12,15 kg $\large H_2O$ với hiệu suất phản ứng 90%. Giá trị của x, y lần lượt là
Lời giải chi tiết:
$\large nH_2N–(CH_2)_5–COOH \to [-NH–(CH_2)_5–CO-]_n + nH_2O$
$\large n_{H_2O} = 0,675$ kmol
$\large \Rightarrow n_{axit} = 0,675$ kmol
Vì $\large H = 90\%$
$\large \Rightarrow n_{axit\ thực\ tế} = 0,675.100/90 = 0,75$ kmol
$\large \Rightarrow x = 0,75.131 = 98,25$ kg.
Áp dụng định luật BTKL, ta có:
$\large y = 0,9.x - m_{H_2O} = 98,25.0,9 – 12,15$
$\large \Rightarrow y = 76,275$ kg
Xem thêm các bài tiếp theo bên dưới