Thể tích của hình chóp đều là: V=13S.hV=13S.h ( SS là diện tích đáy, hh là chiều cao).
Do đáy là tam giác đều cạnh bằng aa nên diện tích đáy S=a2√34S=a2√34.
Khi đó thể tích V=13Sh=a3√312V=13Sh=a3√312.
Diện tích đáy là S=42=16cm2.
Thể tích là: V=13Sh=32cm3.
Diện tích đáy bằng 4m2 do đáy là hình vuông cạnh bằng 2m.
Khi đó thể tích được tính theo công thức V=13Sh=83m3.
Gọi O là tâm của tứ giác ABCD. Ta có chiều cao của hình chóp là: SO=3VAB2=3a.
Khi đó cạnh bên SA=√SO2+OA2=a√382.