λ=c.T=cf=2πc√LC(m)
Trong đó:
ω=1√LC=2πf là tần số góc riêng
λlà bước sóng của sóng điện từ.
c là vận tốc lan truyền sóng điện từ (c=3.108m/s).
T=1f là chu kì dao động của sóng điện từ.
f=1T là tần số dao động của sóng điện từ.
L là hệ số tự cảm của cuộn dây (H).
C là điện dung của tụ điện (F).
Chú ý:
λmax khi Lmax hoặc Cmax hoặc đồng thời Lmax, Cmax
λmin khi Lmin hoặc Cmin hoặc đồng thời Lmin, Cmin
Một sóng điện từ có tần số 90 MHz, truyền trong không khí với tốc độ 3.108m/s thì có bước sóng là
Bước sóng: λ=cf=3,333m.
Bước sóng: λ=cf=10m.
Một sóng điện từ có tần số 25 MHz thì có chu kì là
T=1f=125.106=4.10−8s
Xem thêm các bài tiếp theo bên dưới