MỤC LỤC
Một trường tiểu học thuê xe chở học sinh đi tham quan. Có 8 xe đi đầu, mỗi xe chở 52 học sinh, 8 xe đi sau, mỗi xe chở 36 học sinh. Vậy:
a) Trường đó có số học sinh tham quan là:... học sinh
b) Trung bình mỗi xe chở số học sinh là:... học sinh
Lời giải chi tiết:
Học sinh tự giải.
a) Trường đó có số học sinh đi tham quan là : \[8 \times 52 + 8 \times 36 = 8 \times (52 + 36) = 8 \times 88 = 704\] (học sinh )
b) Trung bình mỗi xe chở : \[704 \div 16 = 44\] ( học sinh )
Xem thêm các bài tiếp theo bên dưới