MỤC LỤC
Hỗn hợp X gồm một axit cacboxylic no, đơn chức, mạch hở và một ancol đơn chức, mạch hở. Đốt cháy hoàn toàn 21,7 gam X, thu được 20,16 lít khí $\Large CO_{2}$ (đktc) và 18,9 gam $\Large H_{2}O$. Thực hiện phản ứng este hóa X với hiệu suất 60%, thu được m gam este. Giá trị của m là:
Lời giải chi tiết:
Axit có 1 pi còn rượu không có pi nào nên ta có ngay:
$\Large \left\{\begin{matrix}n_{CO_{2}}:0,9\\ n_{H_{2}O}:1,05\end{matrix}\right.$
$\Large \rightarrow n_{ancol}=1,05-0,9=0,15$
Vì axit có 2 nguyên tử O còn ancol có 1 nguyên tử O nên ta có:
$\Large \sum m^{X}_{O}=21,7-0,9.12-1,05.2=8,8$
$\Large \rightarrow \sum n_{O}=0,55$
$\Large \rightarrow n_{axit}=\dfrac{0,55-0,15}{2}=0,2$
$\Large X\left\{\begin{matrix}0,2:C_{n}H_{2n}O_{2}\\ 0,15:C_{m}H_{2m}O\end{matrix}\right.$
$\Large \xrightarrow {BTNT.cacbon}0,2n+0,15m=0,9$
$\Large \left\{\begin{matrix}m=2\rightarrow C_{2}H_{5}OH\\ n=3\rightarrow C_{2}H_{5}COOH\end{matrix}\right.$
$\Large \rightarrow m=0,6.0,15.(29+44+29)=9,18$
Xem thêm các bài tiếp theo bên dưới