MỤC LỤC
Hiđro hoá hoàn toàn 4,2 gam một anđehit đơn chức (X) cần vừa đủ 3,36 lít khí hiđro (đktc). Biết (X) chứa không quá 4 nguyên tử C, tên gọi của (X) là :
Lời giải chi tiết:
Hướng dẫn giải
Căn cứ vào đáp án và giả thiết ta xét hai khả năng :
X là anđehit no, đơn chức, suy ra:
nX=nH2=0,15mol⇒MX=4,20,15=28 (loại)
X là anđehit không no, đơn chức, phân tử có một liên kết đôi C=C, suy ra:
nX=12nH2=0,075mol⇒MX=4,20,075=56
Vậy X là CH2=CHCHO.
Xem thêm các bài tiếp theo bên dưới