MỤC LỤC
Đốt cháy hoàn toàn m gam hỗn hợp các axit thuộc dãy đồng đẳng axit acrylic rồi cho toàn bộ sản phẩm cháy hấp thụ hết vào 350ml dung dịch $\Large Ca(OH)_{2}$ 1M thấy có 10 gam kết tủa xuất hiện và khối lượng dung dịch sau phản ứng tăng 25,4 gam so với khối lượng dung dịch ban đầu. Giá trị của m là:
Lời giải chi tiết:
$\Large \left\{\begin{matrix}n_{Ca^{2+}}=0,35(mol)\\ n_{CaCO_{3}}=0,1(mol)\end{matrix}\right.$
$\Large \xrightarrow {BTNT.Ca}n_{Ca\left ( HCO_{3} \right )_{2}}=0,25(mol)$
$\Large \rightarrow \sum n_{C}=0,6(mol)$
$\Large \Delta m \uparrow = 0,6 . 44 + m_{H_{2}O} - 10 = 25,4 \rightarrow n_{H_{2}O} = 0,5(mol)$
$\Large \rightarrow n_{axit} = n_{CO_{2}} - n_{H_{2}O}=0,1$(mol)
$\Large \rightarrow n^{trong \quad axit}_{O} = 2n_{axit}=0,2$
$\Large \rightarrow m_{axit} = \sum m_{C+H+O}=0,6.12+0,5.2+0,2.16=11,4$(gam)
Xem thêm các bài tiếp theo bên dưới