MỤC LỤC
Cho một khối lượng bột sắt dư vào 200 ml dung dịch HCl. Phản ứng xong thu được 2,24 lít khí (đktc). Nồng độ mol của dung dịch HCl đã dùng là
Lời giải chi tiết:
PTHH:
$\large Fe + 2HCl → FeCl_2 + H_2$
$\large n_{H_2} = 0,1$ mol ⇒ $\large n_{HCl} = 0,2$ mol
Mà $\large V_{HCl} = 200$ ml = 0,2 lít ⇒$\large C_{M \ HCl} = 1$ M
Xem thêm các bài tiếp theo bên dưới