MỤC LỤC
Cho 200 gam dung dịch KOH 5,6% vào dung dịch $CuCl_2$ dư, sau phản ứng thu được lượng chất kết tủa là:
Lời giải chi tiết:
$\large m_{KOH} = \frac{200 . 5,6}{100} = 11,2$ g
$\large \to n_{KOH}= 11,2 : 56 = 0,2$ mol
PTHH:
$\large \begin{matrix}
2KOH&+CuCl_2&\rightarrow Cu(OH)_2 ↓ &+ 2KCl \\
0,2 \ mol &\rightarrow & 0,1 \ mol &
\end{matrix}$
$\large m_{Cu(OH)}_2= 0,1 . 98= 9,8$ g
Xem thêm các bài tiếp theo bên dưới