MỤC LỤC
Cho 14,5 g hỗn hợp bột Mg, Zn, Fe tác dụng với dung dịch HCl thấy thoát ra 6,72 lít H2(đktc). Khối lượng muối tạo ra trong dung dịch là:
Lời giải chi tiết:
Gọi CT chung của 3 kim loại là ˉM
ˉM+2HCl→ˉMCl2+H2
Theo pt: nHCl=2.nH2=2.6,7222,4=0,6mol
Bảo toàn khối lượng:
mkim loại+mHCl=mmuối+mH2
mmuối=14,5+36,5.0,6−0,3.2=35,8(g)
Xem thêm các bài tiếp theo bên dưới